Mục lục

Di Ansel Extra

Nhà sản xuất

Roussel Vietnam.

Thành phần

Mỗi viên: Paracetamol 500 mg, codein phosphat 8 mg, cafein 30 mg.

Chỉ định/Công dụng

Cơn đau mức độ trung bình không đáp ứng với aspirin hoặc paracetamol đơn thuần, có hoặc không kèm nóng sốt: Đau nhức cơ bắp, đau xương, đau khớp, đau lưng, đau răng, đau bụng kinh, đau thần kinh, đau do cảm cúm, viêm họng hay mũi xoang, đau do chấn thương, bong gân, đau sau phẫu thuật (trừ phẫu thuật đầu, bụng),…

Liều dùng/Hướng dẫn sử dụng

Sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất. Người lớn, trẻ em > 12t.: 1 viên x 2-4 lần/ngày, cách khoảng 4-6 giờ, không quá 8 viên/ngày. Không dùng quá 10 ngày (người lớn) và 5 ngày (trẻ em). Trường hợp suy thận nặng: Khoảng cách 2 lần uống phải > 8 giờ. Chỉ dùng cho trẻ em khi có CĐ của bác sĩ.

Chống chỉ định

Quá mẫn với thành phần thuốc. Đã từng bị thiếu máu; suy tim, phổi, thận, gan; thiếu hụt G6PD; suy hô hấp, hen phế quản. Phụ nữ có thai, cho con bú. Trẻ em < 18 tuổi. vừa cắt amidan hoặc nạo V.A.

Thận trọng

Bệnh nhân bệnh gan, thận, đường hô hấp, sung huyết phế quản, phẫu thuật túi mật. Trẻ em < 12 tuổi. Chỉ sử dụng giảm đau cấp mức độ trung bình cho trẻ > 12 tuổi. khi các thuốc giảm đau khác không hiệu quả. Trẻ em có vấn đề liên quan đến hô hấp (khó thở, thở khò khè khi ngủ…): Không khuyến cáo. Dấu hiệu phản ứng trên da nghiêm trọng như h/c Steven-Jonhson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc hay hội chứng Lyell, h/c ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp. Không dùng rượu trong khi điều trị.

Phản ứng phụ

Buồn ngủ, chóng mặt; khó thở; phản ứng quá mẫn cảm (ngứa, mề đay, phát ban); táo bón, tiêu chảy, nôn; đau bụng cấp tính, đặc biệt ở người đã qua phẫu thuật túi mật; mất ngủ, mệt mỏi.

Tương tác

Cyclosporin. Chất chống tiết cholin. Warfarin. Khi dùng kèm thuốc giảm đau, thuốc ngủ, thuốc chống loạn thần, thuốc giải lo âu hoặc dược chất gây trầm cảm (kể cả rượu) nên giảm liều các chất này.

Phân loại

Thuốc giảm đau (có chất gây nghiện) [Analgesics (Opioid)].

Trình bày/Đóng gói

Di-Ansel Extra. Viên nang. 2 × 10’s.

Thông tin thuốc và biệt dược được tổng hợp trên các nguồn như: DƯỢC THƯ QUỐC GIA VIỆT NAMDieutri.vn

Tuyệt đối không tự sử dụng thuốc khi chưa có sự tham vấn từ bác sĩ, dược sĩ. Tham khảo thêm Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm của chúng tôi.

Thuốc cùng danh mục

Durogesic: thuốc điều trị đau mạn tính nặng

Durogesic được chỉ định điều trị đau mạn tính nặng đòi hỏi sử dụng opioid kéo dài liên tục. Điều trị lâu dài đau mạn tính nặng ở trẻ em từ 2 tuổi đang sử dụng liệu pháp opioid.

Diovan: thuốc điều trị tăng huyết áp suy tim

Diovan (valsartan) là một thuốc đối kháng thụ thể angiotensin II (Ang II) có hoạt tính, mạnh và đặc hiệu dùng đường uống. Nó tác động một cách chọn lọc lên tiểu thụ thể AT1 chịu trách nhiệm đối với các tác dụng đã biết của angiotensin II.

Di-Ansel/Di-Ansel extra: thuốc giảm đau cấp tính

Di-Ansel / Di-Ansel extra được chỉ định cho bệnh nhân trên 12 tuổi để giảm đau cấp tính ở mức độ trung bình khi các thuốc giảm đau khác như paracetamol hay ibuprofen (đơn độc) không có hiệu quả, có hoặc không kèm nóng sốt.